หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดโปรแกรมพร้อมๆกันหลายอย่างคอมด  (อ่าน 12871 ครั้ง)
panpan
Newbie
*

ความหรอย: +0/-0

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:15:21 PM »

ตามหัวข้อเลยค่ะ ไม่มีสัญญาณเสียง หรือฟ้อง error ใด ๆ ทั้งสิ้น โปรแกรมที่เปิด คือ Bit , msn , powerdvd , Facebook และ ms word เป็นเพราะอะไรค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 05:56:33 PM โดย panpan » บันทึกการเข้า

เด็กโคกยาง
Sr. Member

ความหรอย: +2/-1

เรารัก ตะกั่วป่า

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 05:49:10 PM »

คือผมอ่านหัวข้อแล้วไม่แน่ใจว่า มันคือ คอมพ์ดับ รึป่าว เพราะมันขึ้น คอมด� น่ะครับ

ที่เปิดโปรแกรมเยอะๆแล้วมันค้างไป สาเหตุหลักๆมาจาก
   1. Ram ไม่พอ
   2. Cpu ร้อนเกินไป
   3. ยิ่งถ้าเปิด bit ด้วยแล้วไม่จำกัด bandwidth ไว้อาจทำให้เราไม่สามารถใช้ internet ทำอย่างอื่นได้เลยครับ
   4. มีโปรแกรมที่ทำงานผิดพลาดรันอยู่ครับ

แนะนำเบื้องต้นนะครับ ถ้าค้างอีกก็
   1. ctrl + alt + del -> Task Manager เพื่อดูว่า program ที่รันอยู่เป็น not responding หรือไม่ ถ้าใช้ก็ end task เลยครับ
   2. ดูว่า Memory และ CPU ใช้งานไปกี่ % แล้ว จะได้เห็นว่าเครื่องเราใช้งาน RAM กับ CPU ไปมากน้อยแค่ไหน

ถ้า ram ไม่พอก็หาซื้อมาเพิ่มครับ
ถ้าเป็นที่ program not responding ก็ uninstall แล้วลงใหม่ครับ
 ยิงฟันยิ้ม

panpan
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 05:58:24 PM »

คือ มันดับไปแล้วรีสตาร์ทเอง ไม่แน่ใจถ้าอาการแรมไม่พอ มันก้อจะขึ้นบอกมะใช่หรอค่ะ จะเป็นที่ Power Supply หรือปล่าว ขอบคุณที่ตอบค่ะ

เด็กโคกยาง
Sr. Member

ความหรอย: +2/-1

เรารัก ตะกั่วป่า

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 02:20:57 PM »

งั้นลองวิธีนี้ดูครับ

1. click ขวาที่ My Computer เลือก Properties
2. เลือก Tab Advance
3. เลือก Setting.. ในส่วนของ Startup and Recovery
4. เอา Automatic Restart ในส่วนของ System Failure ออก
5. กด OK

จากนั้นรอให้เกิดอาการจอฟ้า แล้วจดข้อความมาบอกผมครับ ยิ้มกว้างๆ

panpan
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:35:50 AM »

OK. ka  รอมันเป็นอีก

หน้า: [1]
พิมพ์